VỢ SINH ĐÔI CHỒNG ĐƯỢC NGHỈ NHƯ NÀO

vo-sinh-doi-chong-duoc-nghi-nhu-nao-1

Khi vợ sinh con thì chồng có được nghỉ không? Số ngày được nghỉ là bao nhiêu ngày? Số ngày được phép nghỉ có lương là bao nhiêu ngày? Số ngày được phép xin nghỉ không lương là bao nhiêu ngày? Quyền lợi bảo hiểm xã hội cho người chồng khi vợ sinh con là như thế nào? Đây là những vướng mắc thường gặp khi tư vấn về bảo hiểm xã hội. Trong bài viết này, Tư vấn Trí Tâm sẽ cung cấp thông tin về vấn đề vợ sinh đôi chồng được nghỉ như nào.

Những quy định liên quan đến vợ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày

  • Điều kiện hưởng:

Căn cứ theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định, người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp:

+ Lao động nữ mang thai;

+ Lao động nữ sinh con;

+ Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

+ Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

+ Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

+ Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Như vậy, khi vợ sinh con thì chỉ cần đang tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH), người chồng sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Tuy nhiên, theo điểm a khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, để được hưởng trợ cấp 1 lần trong trường hợp chỉ có chồng tham gia BHXH thì chồng còn phải đáp ứng thêm điều kiện là phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

  • Thời gian hưởng chế độ:

Theo khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nêu rõ thời gian hưởng chế độ thai sản của lao động nam như sau:

  • 5 ngày làm việc với những trường hợp thông thường;
  • 7 ngày làm việc nếu vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • 10 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi; từ sinh 3 trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc;
  • 14 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

Bên cạnh đó, trong một số trường hợp, người chồng còn được nghỉ chế độ thai sản dài hơn nếu:

Cả chồng và vợ đều tham gia BHXH mà vợ chết sau khi sinh con thì chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản với thời gian còn lại của người vợ.

Nếu vợ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện về thời gian đóng mà chết thì chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

Chồng tham gia BHXH mà không nghỉ việc khi vợ chết sau sinh thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản với thời gian còn lại của người vợ.

Chồng tham gia BHXH mà vợ chết hoặc gặp rủi ro sau khi sinh, không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh thì chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Như vậy, để trả lời cho câu hỏi vợ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày, theo quy định trên người chồng sẽ được nghỉ 10 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi. Nếu từ sinh 3 trở lên, mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc.

Vợ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày ? Mức hưởng ra sao?

Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật BHXH số 58/2014/QH13 của Quốc Hội đối với mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới như sau:

  • Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;
  • Mức hưởng một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày như sau: 

Mức hưởng = Mức lương bình quân đóng BHXH/24 ngày x số ngày nghỉ 

Mức hưởng trợ cấp một lần:

Căn cứ theo Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi sinh con:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Căn cứ Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

  1. a)   Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

+ Lao động nam có vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản (không đóng hoặc đóng không đủ điều kiện) căn cứ theo điểm c khoản 2 Công văn số 3432/LĐTBXH-BHXH ngày 8/9/2016 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội;

+ LĐ nam phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh;

+ Người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con.

Mức trợ cấp 1 lần = 2  x Lương cơ sở tháng. Chi tiết:

+ Từ 01/07/2019, lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

Tương đương mức trợ cấp là 2 x 1.490.000 = 2.980.000 đồng

Liên hệ tư vấn vợ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày?

Quý khách hàng có nhu cầu tư vấn, giải đáp thắc mắc pháp luật vui lòng gọi: 1900 6581 nghe hướng dẫn và lựa chọn lĩnh vực bảo hiểm xã hội để kết nối trực tiếp với luật sư, chuyên viên tư vấn của chúng tôi.

-Thời gian hoạt động của tư vấn Trí Tâm: Hoạt động từ 8h00 – 21h00 tất cả các ngày trong tuần. Luật sư, chuyên viên tư vấn của chúng tôi sẵn sàng lắng nghe và tư vấn, giải đáp mọi vướng mắc pháp lý mà bạn đề cập.

-Nếu có bất kỳ vướng mắc gì về pháp luật cách nhanh chóng và tiện lợi nhất hãy nhấc điện thoại gọi cho chúng thôi theo hướng dẫn sau:

Bước 1: Kết nối với tổng đài tư vấn chế độ thai sản khi vợ sinh con bằng cách gọi tới số 1900 6581

Bước 2: Nghe lời chào và vui lòng đợi kết nối tới chuyên viên tư vấn

Bước 3: Kết nối với luật sư, chuyên viên tư vấn trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội và đặt câu hỏi cho luật sư, chuyên viên

Bước 4: Lắng nghe câu trả lời của chuyên viên tư vấn, trao đổi hoặc yêu cầu làm rõ hơn nội dung tư vấn.

Để đảm bảo cho việc tư vấn, quý khách hàng nên chuẩn bị đầy đủ các tài liệu liên quan để đáp ứng thuận lợi và giải đáp hiệu quả những thắc mắc của mình.

Lưu ý:

Chúng tôi tư vấn chế độ vợ sinh đôi chồng được nghỉ như nào hoàn toàn miễn phí thông qua tổng đài 1900 6581

-Vui lòng chờ kết nối trong giây lát nếu chưa kết nối được với luật sư bởi yêu cầu đến tổng đài tư vấn lớn trong khi số lượng luật sư tư vấn còn hạn chế. Chúng tôi sẽ cố gắng nâng cao số lượng và chất lượng luật sư tư vấn trong thời gian tới để đáp ứng được nhu cầu ngày càng lớn của khách hàng.

-Không đặt các câu hỏi không liên quan đến vấn đề pháp luật, không đặt các câu hỏi xúc phạm thể chế, chống phá Nhà nước, có thái độ không tôn trọng luật sư tư vấn. Chúng tôi có quyền từ chối với những trường hợp nêu trên.

Tư vấn vợ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày qua Email

Bước 1: Khách hàng gửi yêu cầu tư vấn về địa chỉ email: Tuvantritam@gmail.com và ghi rõ yêu cầu cần luật sư tư vấn pháp luật qua email bao gồm nội dung sau:

Họ và tên địa chỉ, số điện thoại của người yêu cầu

Ghi rõ nội dung câu hỏi cần tư vấn (trình bày rõ ràng chi tiết nội dung vụ việc gửi kèm theo giấy tờ có liên quan đến vụ việc)

Bước 2: Thanh toán phí tư vấn qua tài khoản ngân hàng của công ty

Mức phí tư vấn: 300.000 VNĐ/email tư vấn

Nội dung chuyển khoản: Tư vấn vợ sinh đôi chồng được nghỉ mấy ngày qua email + Họ và tên + Số điện thoại.

Bước 3: Xác nhận thanh toán và xác nhận yêu cầu tư vấn: Sau khi đã gửi email và gửi thanh toán, bạn vui lòng liên hệ với luật sư qua số Hotline: 0397597960 hoặc 0348361026 hoặc tiếp nhận yêu cầu qua email. Luật sư sẽ tiếp nhận và tư vấn ngay sau khi bạn xác nhận thông tin thành công

Bước 4: Gửi kết quả tư vấn: Trong vòng 24h-48h kể từ khi xác nhận thành công, bạn sẽ nhận được phản hồi tư vấn của các Luật sư qua email bạn gửi. Bạn có quyền sử dụng tư vấn đó là ý kiến tư vấn cuối cùng của Luật sư để giải quyết các vấn đề trên thực tế.

Sử dụng dịch vụ tư vấn qua email của Tư vấn Trí Tâm bạn sẽ nhận được những lợi ích sau:

  • Tư vấn chính xác, đầy đủ căn cứ pháp lý
  • Hỗ trợ giải quyết toàn bộ, trọn vẹn vấn đề
  • Do luật sư có chuyên môn trực tiếp trả lời
  • Tư vấn ngay lập tức

Nếu quý khách hàng cần những căn cứ pháp lý rõ ràng, tư vấn bằng văn bản có thể giúp quý khách hàng có thể tham khảo bất cứ lúc nào và sử dụng làm tài liệu để giải quyết vụ việc thì tư vấn pháp luật qua email là một dịch vụ vô cùng tiện ích!

Hy vọng bài viết này của Tư vấn Trí Tâm sẽ giải đáp – hỗ trợ pháp lý cho quý khách hàng một cách hiệu quả nhất. Quý khách hàng có thắc mắc gì về vấn đề vợ sinh chồng đôi chồng được nghỉ mấy ngày? vui lòng liên hệ cho chúng qua hotline: 

Chúng tôi luôn cố gắng nỗ lực nâng cao chất lượng dịch vụ để đảm bảo an toàn pháp lý, đem đến sự hài lòng cho quý khách hàng.

Rất mong được đồng hàng cùng với quý khách hàng!

Trân trọng./.

Recommended For You

About the Author: My Trà

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581