VỢ SINH CHỒNG CÓ ĐƯỢC HƯỞNG LƯƠNG KHÔNG?

Câu hỏi: Thưa luật sư, luật sư cho em hỏi vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương không ạ? Và mức hưởng thế nào, thủ tục nhận ra sao ạ?

Trả lời: 

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tư Vấn Trí Tâm, Khi vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương không là băn khoăn của nhiều gia đình khi làm thủ tục nhận bảo hiểm thai sản. Bài viết dưới đây sẽ thông tin chi tiết đến người lao động. sau đây chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương.  

Chế độ thai sản của lao động nam

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con không chỉ được nghỉ việc mà còn được nhận tiền thai sản. Cụ thể:

Về thời gian nghỉ việc

Theo khoản 2 Điều 34 Luật BHXH 2014, trong khoảng 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con, lao động nam được nghỉ:

– 05 ngày làm việc với trường hợp thông thường;

– 07 ngày làm việc nếu vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

– 10 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

– 14 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

Về tiền thai sản

Số tiền thai sản lao động nam nhận được sẽ phụ thuộc vào số ngày nghỉ theo quy định với mức:

Tiền thai sản mỗi ngày

=

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ

:

24

Ngoài ra, trường hợp sinh con mà chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp 1 lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. Thời điểm hiện tại, mức trợ cấp 1 lần là 2,98 triệu đồng/con. 

Không nghỉ làm có được nhận tiền bảo hiểm?

Để đảm bảo quyền lợi cho người tham gia bảo hiểm xã hội, vấn đề này đã được pháp luật quy định khá rõ ràng trong một số trường hợp.

Trường hợp thông thường

Khoản 1 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội xác định rõ bản chất của BHXH, đó là sự thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị giảm hoặc mất do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp…

Trường hợp lao động nam không nghỉ làm khi vợ sinh con đồng nghĩa với việc vẫn nhận lương từ người sử dụng lao động, thu nhập không bị giảm sút hoặc bị mất.

Do đó, bảo hiểm sẽ không chi trả tiền thai sản cho người lao động này (chỉ trả tiền theo số ngày nghỉ thực tế).

Trường hợp người mẹ chết hoặc gặp rủi ro sau sinh

Cũng theo Luật Bảo hiểm xã hội, khoản 4, 5 và 6 Điều 34 quy định:

Để thuận lợi trong việc chăm sóc con, pháp luật cho phép người cha nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ (người mẹ sinh con được nghỉ trước và sau khi sinh là 06 tháng; nếu sinh đôi trở lên thì cứ mỗi con được nghỉ thêm 01 tháng).

Nếu người mẹ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản chết hoặc chỉ có cha tham gia BHXH mà mẹ chết hoặc gặp rủi ro sau khi sinh, không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con thì cha được nghỉ chế độ cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Trong khoảng thời gian trên, nếu cha không nghỉ làm thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản theo thời gian còn lại của người mẹ với mức hưởng:

Tiền thai sản hàng tháng

=

100%

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ

Và như vậy, không phải bất cứ trường hợp nào chồng không nghỉ làm khi vợ sinh con cũng có thể được nhận tiền bảo hiểm.

Điều kiện để vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương

Căn cứ theo Điều 31, Luật Bảo Hiểm Xã Hội số 58/2014/QH13 của Quốc Hội, Nghị định 115/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ sinh con;
  • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  • Người lao động nữ đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
  • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  • Người lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con 

Như vậy, theo quy định của Pháp luật thì lao động nam đang đóng BHXH, vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương. Căn cứ vào Khoản 2, Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLDXH quy định điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH (mẹ không tham gia BHXH) thì cha phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. 

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho nam

Theo điểm 2.2 khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH, hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho chồng gồm:

  • Bản sao giấy chứng sinh;
  • Hoặc bản sao giấy khai sinh;
  • Hoặc trích lục khai sinh.

Trường hợp vợ sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi mà giấy chứng sinh không thể hiện thì cần có thêm giấy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh thể hiện việc vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.

Trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì thay bằng trích sao hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ hoặc của lao động nữ mang thai hộ thể hiện con chết.

xem thêm: Vợ sinh chồng có được nhận tiền thai sản

Thủ tục hưởng chế độ thai sản của chồng

Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thủ tục làm chế độ thai sản cho chồng như sau:

Bước 1. Người lao động nộp hồ sơ

Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động.

Bước 2. Người sử dụng tổng hợp hồ sơ

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Do đó, trong vòng 55 ngày kể từ ngày lao động nam đi làm trở lại thì người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ hưởng chế độ lên cơ quan bảo hiểm xã hội, quá thời hạn trên sẽ không được giải quyết.

Bước 3. Cơ quan bảo hiểm xã hội giải quyết hồ sơ

Sau khi tiếp nhận hồ sơ từ người lao động hoặc người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm giải quyết và chi trả chế độ trong thời hạn:

  • Tối đa 06 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp do người sử dụng lao động đề nghị.
  • Tối đa 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp người lao động, thân nhân người lao động nộp hồ sơ trực tiếp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Trên đây là những nội dung về dịch vụ luật sư tư vấn vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lươngTư vấn Trí Tâm muốn cung cấp đến quý khách hàng. Hy vọng phần tư vấn về vấn đề vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương  trên đây sẽ hữu ích với bạn.

Với nhiều năm kinh nghiệm trong mọi lĩnh vực tư vấn vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương chúng tôi hiểu được rằng chỉ đọc qua quy định pháp luật thôi là chưa đủ, vậy nên bạn cần được tư vấn về những quy định pháp luật được hiểu như thế nào là đúng nhất, tránh hiểu sai lệch và thực hiện sai những dụng ý của nhà làm luật. Vậy nên gọi đến tổng đài tư vấn vợ sinh chồng nghỉ có được hưởng lương: 0397597960 – 0348361026 là rất cần thiết để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: tuvantritam@gmail.com  Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

   Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng.

 

Recommended For You

About the Author: Thanh Tùng

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581