VỢ SINH CHỒNG CÓ ĐƯỢC HƯỞNG THAI SẢN KHÔNG

vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không

Vấn đề tư vấn chế độ thai sản khi vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không? Câu hỏi thắc mắc về chế độ thai sản mà. Tư vấn Trí Tâm hay nhận được chính là các vấn đề liên quan đến vấn đề này. Nhận thấy nhu cầu tư vấn ngày càng lớn. trong bài viết này Tư vấn Trí Tâm sẽ cung cấp thêm một số thông tin đến quý khách hàng về vấn đề này

Khi vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không?

Điều kiện hưởng:

Căn cứ theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp:

+ Lao động nữ mang thai;

+ Lao động nữ sinh con;

+ Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

+ Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

+ Lao động nữ đặt vòng tránh thai. Người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

+ Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Như vậy, khi vợ sinh con thì chỉ cần đang tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH). Người chồng sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Tuy nhiên, theo điểm a khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH. Để được hưởng trợ cấp 1 lần trong trường hợp chỉ có chồng tham gia BHXH. Thì chồng còn phải đáp ứng thêm điều kiện là phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên. Trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Thời gian hưởng chế độ:

Theo khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nêu rõ thời gian hưởng chế độ thai sản của lao động nam như sau:

  • 5 ngày làm việc với những trường hợp thông thường;
  • 7 ngày làm việc nếu vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • 10 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi; từ sinh 3 trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc;
  • 14 ngày làm việc nếu vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

Bên cạnh đó, trong một số trường hợp, người chồng còn được nghỉ chế độ thai sản dài hơn nếu:

Cả chồng và vợ đều tham gia BHXH mà vợ chết sau khi sinh con thì chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản với thời gian còn lại của người vợ.

Nếu vợ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện về thời gian đóng. Mà chết thì chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi.

Chồng tham gia BHXH mà không nghỉ việc khi vợ chết sau sinh thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản với thời gian còn lại của người vợ.

Chồng tham gia BHXH mà vợ chết hoặc gặp rủi ro sau khi sinh. Không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh thì chồng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không? Mức hưởng như thế nào?

Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật BHXH số 58/2014/QH13 của Quốc Hội đối với mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới như sau:

Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng. Thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Mức hưởng một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày như sau: 

Mức hưởng = Mức lương bình quân đóng BHXH/24 ngày x số ngày nghỉ 

Các quy định về hồ sơ khi vợ sinh chồng có được hưởng thai sản

Theo quy định tại Điểm 2.2.4 và 2.2.5 Quyết định số 166/QĐ-BHXH ngày 31 tháng 01 năm 2019 Ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ bhxh, chi trả các chế độ BHXH, BHTN:

“2.2.4. Lao động nam hoặc người chồng của lao động nữ mang thai hộ nghỉ việc khi vợ sinh con:

Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh của con;

Trường hợp sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi mà giấy chứng sinh không thể hiện thì có thêm giấy tờ của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thể hiện việc sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.

Trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì thay bằng trích sao hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ hoặc của lao động nữ mang thai hộ thể hiện con chết.”

Theo quy định trên, khi vợ sinh chồng có được hưởng thai sản cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

+ Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh của con;

+ Trường hợp sinh con phải phẫu thuật hoặc sinh con dưới 32 tuần tuổi. Mà giấy chứng sinh không thể hiện thì có thêm giấy tờ của cơ sở khám bệnh. Chữa bệnh thể hiện việc sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

+ Trường hợp con chết sau khi sinh. Mà chưa được cấp giấy chứng sinh thì thay bằng trích sao. Hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ hoặc của lao động nữ mang thai hộ thể hiện con chết.

vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không
vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không

Thời hạn giải quyết vấn đề vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không?

Căn cứ tại Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, thời hạn giải quyết chế độ trên như sau:

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động. Người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định;

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động. Cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

Thời hạn giải quyết chế độ thai sản tối đa là 25 ngày làm việc. Kể từ ngày người lao động nộp đủ hồ sơ cho người sử dụng dụng lao động. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Liên hệ tư vấn vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không?

– Nếu có bất kỳ vướng mắc gì về pháp luật cách nhanh chóng và tiện lợi nhất hãy nhấc điện thoại gọi cho chúng thôi theo hướng dẫn sau:

Bước 1: Kết nối với tổng đài tư vấn chế độ thai sản khi vợ sinh con bằng cách gọi tới số 1900.6581

Bước 2: Nghe lời chào và vui lòng đợi kết nối tới chuyên viên tư vấn

Bước 3: Kết nối với luật sư, chuyên viên tư vấn trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội và đặt câu hỏi cho luật sư, chuyên viên

Bước 4: Lắng nghe câu trả lời của chuyên viên tư vấn, trao đổi hoặc yêu cầu làm rõ hơn nội dung tư vấn.

Để đảm bảo cho việc tư vấn. Quý khách hàng nên chuẩn bị đầy đủ các tài liệu liên quan để đáp ứng thuận lợi và giải đáp hiệu quả những thắc mắc của mình.

Lưu ý:

Chúng tôi tư vấn chế độ hưởng thai sản hoàn toàn miễn phí thông qua tổng đài 1900.6581.

Hy vọng bài viết này của chúng sẽ giải đáp – hỗ trợ pháp lý cho quý khách hàng một cách hiệu quả nhất. Quý khách hàng có thắc mắc gì về vấn đề vợ sinh chồng có được hưởng thai sản không?  Mức hưởng khi vợ sinh chồng có được hưởng thai sản thế nào? vui lòng liên hệ cho chúng qua hotline: 1900.6581.

Chúng tôi luôn cố gắng nỗ lực nâng cao chất lượng dịch vụ để đảm bảo an toàn pháp lý, đem đến sự hài lòng cho quý khách hàng.

Rất mong được đồng hàng cùng với quý khách hàng!

Trân trọng./.

Recommended For You

About the Author: Bùi Thu

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581