THƯỞNG BẰNG HIỆN VẬT/TÀI SẢN PHẢI NỘP THUẾ TNCN?

Thưởng bằng hiện vật/tài sản phải nộp thuế TNCN?

Tiền thưởng cho cán bộ, nhân viên khi hoàn thành công việc vượt chỉ tiêu thuộc dạng tiền lương, tiền công phải chịu thuế TNCN theo quy định của Luật thuế. Tuy nhiên, trừ trường hợp miễn thuế, có những khoản thưởng không phải chịu thuế TNCN. Ví dụ như tiền thưởng các tổ chức tặng cho đội bóng quốc gia mà Tổng cục thuế đứng ra khẳng định, tiền thưởng cổ đông (sau khi nhận cổ tức) thưởng cho Giám đốc, … Vậy câu hỏi đặt ra là: Thưởng bằng hiện vật/tài sản phải nộp thuế TNCN? Văn bản pháp luật nào quy định điều này?

Khái niệm thuế TNCN

Hiện nay, chưa có định nghĩa chính xác, cụ thể về thuế thu nhập cá nhân (thuế TNCN). Tuy nhiên, dựa trên các quy định của pháp luật được ghi nhận tại Luật thuế thu nhập cá nhân, các Nghị định, Thông tư hướng dẫn, có thể hiểu như sau: Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước.

Đối tượng nộp thuế TNCN

Theo quy định tại Điều 2 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007, sửa đổi bổ sung 2012. Đối tượng nộp thuế TNCN bao gồm:

  1. Cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, đáp ứng các điều kiện sau:

– Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;

– Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

  1. Cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam

Khái niệm “thưởng” và “quà tặng”

Thưởng: Là phần giá trị tăng thêm so với công việc bình thường của người được nhận. Đó là tiền thưởng do đạt được thành tích, hoàn thành công việc xuất sắc. Theo Bộ luật lao động thì “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động“.

Một số hình thức thưởng: Thưởng tiền do hoàn thành xuất sắc công việc, thưởng do có sáng kiến cải tiến kỹ thuật, thưởng chuyên cần, …

Tóm lại, thưởng là một khoản trả thêm có điều kiện của người đứng đầu tổ chức đó trả cho thành viên trong nội bộ khi thành viên hoàn thành công việc nhất định.

Quà tặng: Là một thứ gì đó (tiền, hiện vật hoặc phi hiện vật) được trao cho một người một cách tự nguyện và không có tính chất trao đổi; không kèm theo điều kiện nhằm tỏ tấm lòng và thái độ của mình đối với người nhận.

Ví dụ như trường hợp tiền thưởng cho đội tuyển bóng đá quốc gia của các mạnh thường quân, doanh nghiệp không phải là tiền thưởng, đó là “quà tặng” bằng tiền.

Như vậy, người tặng và người được tặng có thể cùng hoặc không cùng trong một tổ chức, cộng đồng. Tặng không cần điều kiện, tiêu chuẩn gì cũng có thể tặng, chỉ cần người tặng phát tâm tặng và người nhận đồng ý nhận.

Thưởng bằng hiện vật/tài sản phải nộp thuế TNCN như thế nào?

Theo Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC. Thu nhập chịu thuế TNCN gồm 10 loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế:

  1. Thu nhập từ kinh doanh.
  2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công.
  3. Thu nhập từ đầu tư vốn.
  4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn.
  5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản.
  6. Thu nhập từ trúng thưởng.
  7. Thu nhập từ bản quyền.
  8. Thu nhập từ nhượng quyền thương mại.
  9. Thu nhập từ nhận thừa kế.
  10. Thu nhập từ nhận quà tặng.

Các loại thu nhập từ quà tặng phải chịu thuế TNCN cụ thể:

  1. Quà tặng là chứng khoán bao gồm: cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ. Và các loại chứng khoán khác theo quđịnh của Luật Chứng khoán; cổ phần của các cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp.
  2. Quà tặng là phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh. Bao gồm: vốn trong công ty trách nhiệm hữu hạn, hợp tác xã, công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh; vốn trong doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân; vốn trong các hiệp hội, quỹ được phép thành lập theo quy định của pháp luật hoặc toàn bộ cơ sở kinh doanh nếu là doanh nghiệp tư nhân, cơ sở kinh doanh của cá nhân.
  3. Quà tặng là bất động sản bao gồm: quyền sử dụng đất; quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất; quyền sở hữu nhà, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai; kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất; kể cả công trình xây dựng hình thành trong tương lai; quyền thuê đất; quyền thuê mặt nước …
  4. Quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước như: ô tô; xe gắn máy, xe mô tô; tàu thủy, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy; thuyền, kể cả du thuyền; tàu bay; súng săn, súng thể thao.

Tóm lại, nếu nhận quà tặng không thuộc 4 trường hợp trên (ví dụ như tặng tiền, tặng áo, quần, …) thì người nhận sẽ không phải nộp thuế TNCN. Bởi vì, Luật thuế không xem đây là thu nhập chịu thuế, không phải là đối tượng chịu thuế TNCN.

Ví dụ minh họa:

  1. Giám đốc lấy tiền của mình thưởng cho nhân viên A 100 triệu. Khoản thu nhập này của A không phải nộp thuế TNCN. Vì Luật thuế TNCN coi đây là quà tặng bằng tiền.
  2. Nếu cổ đông thưởng cho Giám đốc 100 triệu đồng trên dựa theo Quy chế khen thưởng của công ty. Đây được xem là khoản thu nhập có tính chất tiền lương, tiền công. Giám đốc nhận khoản thu nhập này phải nộp thuế TNCN theo biểu thuế suất lũy tiến.
  3. Liên đoàn bóng đá thưởng tiền cho đội tuyển bóng đá quốc gia. Đây là khoản thưởng mang tính chất tiền lương, tiền công nên người nhận phải nộp thuế TNCN.

Như vậy, không phải khoản thưởng nào cũng phải nộp thuế TNCN. Để biết khoản thu nhập được có phải nộp thuế TNCN hay không. Chúng ta cần phải căn cứ vào bản chất của thu nhập đó. Đối chiếu và vận dụng với các quy định của Luật thuế để kê khai, nộp thuế hợp lí, tránh sai sót.

Liên hệ tư vấn về vấn đề nộp thuế TNCN

Quý khách hàng có nhu cầu tư vấn về vấn đề Thưởng bằng hiện vật/tài sản phải nộp thuế TNCN, giấy tờ, thủ tục xin miễn giảm thuế hoặc phương thức tính thuế cụ thể vui lòng gọi: 1900.6581 nghe hướng dẫn và lựa chọn lĩnh vực thuế để kết nối trực tiếp với luật sư, chuyên viên tư vấn pháp luật của chúng tôi.

– Thời gian hoạt động của tư vấn Trí Tâm: Hoạt động từ 8h00 – 21h00 tất cả các ngày trong tuần. Luật sư, chuyên viên tư vấn của chúng tôi sẵn sàng lắng nghe và tư vấn, giải đáp mọi vướng mắc pháp lý mà bạn đề cập.

– Nếu có bất kỳ vướng mắc gì về pháp luật hãy nhấc điện thoại gọi cho chúng thôi theo hướng dẫn sau:

Bước 1: Kết nối với tổng đài tư vấn Thưởng bằng hiện vật/tài sản phải nộp thuế TNCN bằng cách gọi tới số 1900.6581

Bước 2: Nghe lời chào và vui lòng đợi kết nối tới chuyên viên tư vấn

Bước 3: Kết nối với luật sư, chuyên viên tư vấn trong lĩnh vực thuế. Đặt câu hỏi cho luật sư, chuyên viên

Bước 4: Lắng nghe câu trả lời của chuyên viên tư vấn. Trao đổi hoặc yêu cầu làm rõ hơn nội dung tư vấn.

Tư vấn Trí Tâm luôn sẵn sàng là người bạn đồng hành pháp lý cùng với bạn!

Trân trọng./.

Recommended For You

About the Author: My Trà

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581