NGƯỜI NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC CHO THUÊ NHÀ TẠI VIỆT NAM?

Cho thuê nhà tại Việt Nam của người nước ngoài là giao dịch khá phổ biến. Từ thời điểm mở cửa thị trường, Việt Nam cho phép người nước ngoài được nhập cảnh, được thực hiện các giao dịch mua nhà, cho thuê nhà ở, đất đai trên lãnh thổ Việt theo quy định của pháp luật. Phạm vi bài viết dưới đây, Tư vấn Trí Tâm sẽ làm rõ những vấn đề trên cho bạn đọc.

Người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại (Điều 161 Luật nhà ở 2014), cụ thể như sau:

  • Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam
  • Tổ chức nước ngoài và cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam được cho thuê không sở hữu  quá 30% số lượng căn hộ trong một tòa nhà chung cư; nếu là nhà riêng lẻ bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề thì không được sở hữu quá 250 căn nhà.
  • Trường hợp cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam.
  • Căn nhà cho thuê là nhà chung cư để ở thì không được phép làm văn phòng đại diện hoặc chi nhánh theo quy định tại khoản (11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014).

Điều kiện cho thuê nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam

Đối với nhà ở tại Việt Nam
  • Đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở
  • Là nhà ở riêng lẻ hoặc căn hộ khép kín
  • Bảo đảm chất lượng, an toàn cho người thuê
  • Bảo đảm cung cấp điện, nước, vệ sinh môi trường và các điều kiện thiết yếu khác
  • Không có tranh chấp về quyền sở hữu, quyền sử dụng đất.

Đối với bên thuê

Đối tượng thực hiện việc thuê nhà ở của người nước ngoài phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại (Điều 119 Luật nhà ở 2014) như sau:

  • Nếu là cá nhân trong nước thì phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch theo quy định của pháp luật dân sự và không bắt buộc phải có đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch;
  • Nếu là cá nhân nước ngoài, người Việt định cư ở nước ngoài thì phải có đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch về nhà ở theo quy định của pháp luật Việt Nam
  • Thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và không bắt buộc phải đăng ký tạm trú hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch.

Đối với bên cho thuê

  • Là chủ sở hữu nhà ở hoặc người được chủ sở hữu cho phép, ủy quyền để thực hiện giao dịch.
  • Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự để thực hiện giao dịch cho thuê nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự.
  • Không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

Thủ tục cho người nước ngoài thuê nhà

Bước 1: Cá nhân nước ngoài làm thủ tục thông báo về việc cho thuê nhà ở với cơ quan quản lý nhà ở cấp huyện nơi có nhà ở theo quy định tại (khoản 2 Điều 162 Luật Nhà ở 2014):

  • Gửi văn bản thông báo về việc cho thuê nhà ở đến Phòng có chức quản lý nhà ở cấp huyện nơi có nhà ở cho thuê.
  • Nội dung thông báo bao gồm: Tên chủ sở hữu, địa chỉ nhà ở cho thuê, thời gian cho thuê, bản sao giấy chứng nhận của nhà ở cho thuê, mục đích sử dụng nhà ở cho thuê.
  • Phòng có chức năng quản lý nhà ở cấp huyện có trách nhiệm thông báo cho cơ quan thuế để thu thuế theo quy định pháp luật về thuế, báo cáo cho các cơ quan ban ngành có liên quan.

Bước 2: Lập hợp đồng cho thuê nhà ở:

  • Hợp đồng cho thuê được lập thành văn bản giữa hai bên
  • Nếu thời hạn thuê nhà từ 06 tháng trở lên thì phải có công chứng, chứng thực tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Người nước ngoài cho thuê nhà tại Việt Nam chịu thuế gì ?

  • Thực hiện kê khai và nộp đầy đủ các loại thuế theo quy định của luật thuế. Bao gồm: thuế thu nhập cá nhân, thuế môn bài, thuế giá trị gia tăng. Mức thuế môn bài nhiều hay ít phụ thuộc vào số vốn đăng ký trong giấy phép đăng ký kinh doanh.
  • Đối với dịch vụ cho thuê nhà. Thuế suất chung được áp dụng là 10%. Thuế thu nhập cá nhân thay đổi tùy thuộc vào mức lương của từng người.

Giao dịch thuê nhà ở của người nước ngoài tại Việt Nam được thực hiện trên tinh thần của pháp luật nhằm đảm bảo việc quyền và lợi ích của người nước ngoài cũng như việc tôn trọng pháp luật của người nước ngoài ở Việt Nam. 

Tư vấn Trí Tâm chúng tôi cam kết luôn đặt chữ “tín” lên hàng đầu, mang lại cho khách hàng sự an toàn tuyệt đối, nhất là đối với vấn đề bảo mật thông tin khách hàng.

Với nhiều năm kinh nghiệm trong mọi lĩnh vực tư vấn, chúng tôi hiểu được rằng chỉ đọc qua quy định pháp luật thôi là chưa đủ, vậy nên bạn cần được tư vấn về những quy định pháp luật được hiểu như thế nào là đúng nhất, tránh hiểu sai lệch và thực hiện sai những dụng ý của nhà làm luật.

Vậy nên gọi đến tổng đài Tư vấn Trí Tâm 0348361026 là rất cần thiết, để gặp Luật sư tư vấn và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: tuvantritam@gmail.com 

Luật sư Tư vấn Trí Tâm mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

   Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng!

Recommended For You

About the Author: Lê Phương

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581