MUA XE MÁY CŨ CÓ ĐỔI BIỂN ĐƯỢC KHÔNG

Câu hỏi 1: Kính gửi Luật sư, tôi có một số thắc mắc mong được Luật sư giải đáp. Hiện tôi có mua một chiếc xe máy cùng tỉnh, xe có biển số 5 số nhưng số không được đẹp, nay tôi muốn hỏi mua xe máy cũ có đổi biển được không? Xin cảm ơn.

Xin trân trọng cảm ơn và kính chúc sức khỏe!

Trả lời:

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Sau đây Tư Vấn Trí Tâm xin được giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề mua xe máy cũ có đổi biển được không như sau:

Căn cứ Điều 11 của Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe quy định về đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cụ thể như sau:

Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

“1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

  1. a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).
  2. b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.
  3. c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.
  4. d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.
  5. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp của bạn có biển số là 5 số bạn mua cùng tỉnh thành thì khi đăng ký sang tên phải giữ lại biển số cũ.

 

Câu hỏi 2: Mình mới vừa mua một chiếc xe máy của người hàng xóm. Ban tư vấn cho mình ở khi làm thủ tục sang tên xe thì có phải thay đổi biển số xe không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Trả lời: 

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Sau đây Tư Vấn Trí Tâm xin được giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề mua xe máy cũ cần đổi biển không như sau:

Theo quy định tại Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA về đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh:
1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:
a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).
b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.
c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.
d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.
2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.
==> Như vậy, theo quy định trên đây thì khi sang tên xe cùng tỉnh nếu biển số xe là 5 số thì vẫn được giữ nguyên biển số. Còn nếu như biển số xe là loại 3 số, 4 số thì phải đổi biển số xe.

Tham khảo thêm:

Thủ tục sang tên xe máy cũ cùng tỉnh

Thông thường, người bán xe máy cũ sẽ hỗ trợ làm thủ tục sang tên xe, tuy nhiên trong nhiều trường hợp người mua phải tự mình thực hiện công việc này. Để sang tên đổi chủ xe máy, người mua xe máy cũ cần tiến hành theo trình tự thủ tục sang tên xe máy sau đây:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ sang tên xe máy

      Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định, khi mua bán xe máy cũ tổ chức, cá nhân muốn đăng ký sang tên xe trong cùng một tỉnh thì phải nộp 01 bộ hồ sơ bao gồm:

  • Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu).
  • Giấy chứng nhận đăng ký xe.
  • Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe (giấy mua bán xe hay còn gọi là hợp đồng mua bán xe máy cũ) được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.
  • Chứng từ lệ phí trước bạ: là biên lai hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt hoặc séc qua kho bạc nhà nước (có xác nhận của kho bạc nhà nước đã nhận tiền) hoặc giấy ủy nhiệm chi qua ngân hàng nộp lệ phí trước bạ theo quy định của Bộ Tài chính.

      Bên cạnh đó, khi đến làm thủ tục đăng ký sang tên xe thì bạn còn phải xuất trình một trong những giấy tờ sau đây:

  • Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.
  • Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng). Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.
  • Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

Bước 2: Nộp hồ sơ lên cơ quan có thẩm quyền sang tên xe

      Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, bạn mang hồ sơ nộp lên cơ quan có thẩm quyền giải quyết. Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA, thẩm quyền sang tên xe máy thuộc về công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Bước 3: Nhận Giấy đăng ký xe mới

      Nếu hồ sơ nộp lên đã đầy đủ và hợp lệ thì công an sẽ đưa cho bạn giấy hẹn lên nhận Giấy đăng ký xe. Theo thời gian được viết trong giấy hẹn, bạn lên lại chỗ công an để tiến hành nhận Giấy đăng ký xe mới.

Chi phí sang tên xe máy

Theo quy định tại Thông tư số 229/2016/TT-BTC, chi phí sang tên đổi chủ xe máy được quy định như sau:

  • Đối với trường hợp cấp lại giấy đăng ký kèm biển số: chi phí là 50.000 đồng/lần/xe
  • Đối với trường hợp cấp lại giấy đăng ký không kèm theo biển số: chi phí là 30.000 đồng/lần/xe

 

Trên đây là những nội dung về dịch vụ luật sư tư vấn mua xe máy cũ có đổi biển được không Tư vấn Trí Tâm muốn cung cấp đến quý khách hàng. Hy vọng phần tư vấn về vấn đề mua xe máy cũ có đổi biển được không trên đây sẽ hữu ích với bạn.

Với nhiều năm kinh nghiệm trong mọi lĩnh vực tư vấn mua xe máy cũ có đổi biển được không chúng tôi hiểu được rằng chỉ đọc qua quy định pháp luật thôi là chưa đủ, vậy nên bạn cần được tư vấn về những quy định pháp luật được hiểu như thế nào là đúng nhất, tránh hiểu sai lệch và thực hiện sai những dụng ý của nhà làm luật. Vậy nên gọi đến tổng đài tư vấn mua xe máy cũ có đổi biển được không: 0397597960 là rất cần thiết để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: tuvantritam@gmail.com  Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

   Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

Trân trọng!

 

Recommended For You

About the Author: Thanh Tùng

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581