LUẬT THỪA KẾ ĐẤT ĐAI KHI CHỒNG CHẾT

Người chồng có vai trò rất quan trọng trong gia đình, có thể nói họ là trụ cột chính, nguồn thu nhập chính của gia đình đó. Nếu chồng không may chết hoặc bị Tòa tuyên bố là đã chết thì tài sản của hai vợ chồng sẽ được chia như thế nào?Luật thừa kế đất đai khi chồng chết như thế nào? Và sau đây Tư vấn trí tâm xin đưa ra lời giải đáp cho vấn đề này

Khi chồng mất thì ai sẽ quản lý tài sản?

Thứ nhất, trường hợp là tài sản chung của vợ chồng. Lúc này, khi chồng mất người vợ sẽ có toàn quyền quản lý tài sản. Theo Điều 66 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc giải quyết tài sản của vợ chồng trong trường hợp một bên chết:

Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

Khi có yêu cầu về chia di sản, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế…”.

Thứ hai, trường hợp là tài sản riêng của chồng. Lúc này tài sản sẽ được xác định là di sản thừa kế mà người chồng để lại và cũng được chia theo pháp luật cho các đồng thừa kế. Người quản lý di sản là người được chỉ định trong di chúc hoặc do những người thừa kế thỏa thuận cử ra theo quy định tại Khoản 1 Điều 616 Bộ luật Dân sự 2015.

Quy định luật thừa kế đất đai khi chồng chết về vấn đề chia thừa kế 

luật thừa kế đất đai khi chồng chết

Trên đây là những quy định về luật thừa kế đất đai khi chồng chết nếu trong quá trình tìm hiểu, quý khách chưa rõ xin vui lòng liên hệ tới đường dây nóng của Tư Vấn Trí Tâm 0397597960 – 0348361026 hoặc qua Email: tuvantritam@gmail.com; chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp những thắc mắc của quý khách.

Recommended For You

About the Author: Kim Anh

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581