KINH DOANH ONLINE CÓ PHẢI ĐÓNG THUẾ ?

kinh doanh online có phải nộp thuế ?

Kinh doanh online có phải đóng thuế

  Internet ngày càng phát triển. Theo thống kê ở Việt Nam có tới 45 triệu người sử dụng internet thường xuyên và việc mua sắm online ngày càng phổ biến. Với thị trường rộng lớn và màu mỡ thì kênh mua sắm online ngày càng phát triển bùng bổ mạnh mẽ. Nắm bắt được xu hướng đó thì nghề bán hàng online đang là sự lựa chọn của rất nhiều người.

Kinh doanh online là gì ?

Kinh doanh online là một hình thức kinh doanh trên mạng internet thông qua các kênh online và mạng xã hội như: thiết kế website bán hàng, bán hàng trên youtube, bán hàng qua facebook, tiếp thị trên zalo… để quảng cáo trưng bày và bán sản phẩm. Bạn sẽ tiết kiệm được nhiều chi phí khi không cần phải thuê mặt bằng và nhân viên.

kinh doanh online có phải nộp thuế ?

kinh doanh online có phải nộp thuế không

I, Thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân

Theo Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC người nộp thuế Giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật.

  • Trừ trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1, điều 2: Người nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.   
    •    =>  Như vậy, người bán hàng online là người có nghĩa vụ nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân nếu có doanh thu từ bán hàng online > 100 triệu đồng/năm.

Theo quy định tại điều 2 thông tư số 92/2015/TT-BTC có hướng dẫn như sau:

Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

  1. Nguyên tắc áp dụng

  • a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

   Vậy số tiền thuế khi bán hàng online sẽ được tính theo phương pháp khoán. Và thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân phải nộp được tính theo công thức sau:

Số thuế GTGT phải nộp

=

Doanh thu tính thuế GTGT

x

Tỷ lệ thuế GTGT

Số thuế TNCN phải nộp

=

Doanh thu tính thuế TNCN

x

Tỷ lệ thuế TNCN

 

Trong đó,

Doanh thu tính thuế:

  • Doanh thu tính thuế GTGT và doanh thu tính thuế TNCN là doanh thu bao gồm thuế (trường hợp thuộc diện chịu thuế) của toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.
  • Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán có sử dụng hóa đơn của cơ quan thuế thì doanh thu tính thuế được căn cứ theo doanh thu khoán và doanh thu trên hóa đơn.
  • Trường hợp cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu tính thuế khoán hoặc xác định không phù hợp thực tế thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu tính thuế khoán.

Tỷ lệ thuế:

  • Bán hàng online là hoạt động phân phối, cung cấp hàng hóa nên có tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%.

 

II, Lệ phí môn bài

Theo Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP lệ phí môn bài áp dụng với hoạt động kinh doanh của tổ chức, cá nhân (gồm cả hoạt động kinh doanh online) như sau:
 

                   Doanh thu/năm

     Lệ phí môn bài phải nộp/năm

                Trên 500 triệu đồng

               01 triệu đồng

            Từ 300 – 500 triệu đồng

              500.000 đồng

          Trên 100 – 300 triệu đồng

              300.000 đồng

 

  • Lưu ý:
    •  Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức lệ phí môn bài cả năm
    • Nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức lệ phí môn bài cả năm.
    • Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh nhưng không kê khai lệ phí môn bài thì phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm, không phân biệt thời điểm phát hiện là của 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm.
    • Theo khoản 1 điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP Cá nhân, hộ kinh doanh sẽ được miễn lệ phí môn bài khi có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống

Như vậy, kinh doanh online mà có thu nhập chịu thuế là trên 100 triệu đồng một năm thì có nghĩa vụ nộp thuế và lệ phí theo quy định.

Liên hệ tư vấn pháp luật lĩnh vực thuế

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi: 1900.6581

  • Thời gian hoạt động của tư vấn Trí Tâm: Hoạt động từ 8h00 – 21h00 tất cả các ngày trong tuần. 

 

  • Nếu có bất kỳ vướng mắc gì về pháp luật cách nhanh chóng và tiện lợi nhất hãy nhấc điện thoại gọi cho chúng thôi theo hướng dẫn sau:

 

Bước 1: Kết nối với tổng đài tư vấn điều kiện để ly hôn đơn phương bằng cách gọi tới số 1900.6581

 

Bước 2: Nghe lời chào và vui lòng đợi kết nối tới chuyên viên tư vấn

 

Bước 3: Kết nối với luật sư, chuyên viên tư vấn trong lĩnh vực hôn nhân gia đình. Đặt câu hỏi cho luật sư, chuyên viên

 

Bước 4: Lắng nghe câu trả lời của chuyên viên tư vấn. Trao đổi hoặc yêu cầu làm rõ hơn nội dung tư vấn.

Trên đây là những nội dung mà Tư vấn Trí Tâm cung cấp về vấn đề thuế trong kinh doanh online . Nếu còn điều gì vướng mắc hãy gọi cho chúng tôi qua tổng đài: 1900.6581 mọi thắc mắc về các vấn đề pháp lý sẽ được đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn của chúng tôi giải đáp một cách tận tình, chính xác và chuyên nghiệp.                

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

 

Trân trọng./.

 

 

 

Recommended For You

About the Author: My Trà

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581