KHÔNG CÓ CMND CÓ LY HÔN ĐƯỢC KHÔNG?

Câu hỏi của bạn:

Xin chào Luật sư, Vợ chồng tôi kết hôn được hơn 1 năm có với 1 con chung tính đến thời điểm hiện tại là 14 tháng tuổi. Hiện tại chồng tôi là người giữ tất cả các giấy tờ cần thiết như giấy ra nhập viện, giấy chứng sinh và giấy đăng ký kết hôn và giấy chứng minh nhân dân của tôi. Bây giờ, tôi muốn nộp đơn ly hôn đơn phương nhưng chồng tôi không đồng ý và gặp phải khó khăn bởi thiếu giấy tờ, do em bé nhỏ và hiện tình trạng ly thân nên tôi khó khăn việc đi lại để nộp và hoàn thành thủ tục ly hôn. Luật sư cho tôi hỏi, không có cmnd có ly hôn được không?

Câu trả lời của luật sư:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Trí Tâm xin giải đáp câu hỏi của bạn như sau: 

Quy định của pháp luật về điều kiện đơn phương ly hôn:

Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau: 1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.”

Theo quy định trên thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu đơn phương ly hôn. Nếu bạn đưa ra được những căn cứ việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Hồ sơ ly hôn trong trường hợp không có chứng minh nhân dân

Câu hỏi không có chứng minh nhân dân có ly hôn được không? Câu trà lời là bạn hoàn toàn có thể tiến hành thủ tục ly hôn đơn phương được.

Về hồ sơ ly hôn thì bạn cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ các giấy tờ, nếu thiếu thì tòa án sẽ không thụ lý, giấy tờ gồm có:

– Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

– Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);

– Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);

– Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);

– Đơn xin ly hôn (Theo mẫu)

Đối với giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, bạn có thể ra cơ quan quản lý hộ tịch, nơi mà hai bạn đã đăng ký kết hôn để yêu cầu được cấp giấy chứng nhận đăng ký kết hôn

Về giấy khai sinh, do bạn chưa làm giấy khai sinh cho con nên bạn cần phải làm giấy khai sinh cho con bạn trước để hoàn thành hồ sơ ly hôn.

Về sổ hộ khẩu: do bạn chưa chuyển đổi hộ khẩu sang gia đình nhà chồng nên bạn có thể mang sổ hộ khẩu mà bạn đang có tên trong đó, kèm theo đó nếu bạn có đăng ký thường trú tại quê chồng thì xuất trình.

Về chứng minh nhân dân, bạn đến cơ quan cấp huyện nơi bạn cư trú khai báo thủ tục mất chứng minh nhân dân và yêu cầu cơ quan cấp lại chứng minh nhân dân cho bạn.

Quy định nơi tiếp nhận hồ sơ ly hôn khi không có chứng minh nhân dân:

Sau khi chuẩn bị song hồ sơ, bạn có thể nộp cho tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn đang cư trú, làm việc. Việc nộp hồ sơ có thể nộp thông qua 3 hình thức:

– Nộp trực tiếp tại Tòa án;

– Gửi đến Tòa án theo đường dịch vụ bưu chính;

– Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua Cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có).

 Sau đó, bạn nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án sau khi nhận thông báo nộp tiền tạm ứng án phí của Tòa án; 

Trên đây là những nội dung tư vấn về giải quyết không có cmnd có ly hôn được không mà Tư vấn Trí Tâm muốn cung cấp đến quý khách hàng.

Nếu còn bất cứ vướng mắc gì về các vấn đề liên quan đến việc không có cmnd có ly hôn được không đừng ngần ngại, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline: 0397597960 hoặc SĐT 0348361026 mọi thắc mắc, vấn đề của bạn sẽ được tư vấn, giải đáp một cách hiệu quả.

Xin chân thành cảm ơn quý khách hàng đã luôn đồng hành cùng Tư vấn Trí Tâm!

Trân trọng./.

 

Recommended For You

About the Author: Kim Anh

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581