GIẤY CHỨNG NHẬN ĐĂNG KÝ ĐỊA ĐIỂM KINH DOANH

Câu hỏi: Thưa luật sư, tôi có ý định thành lập chi nhánh nhưng đọc luật mà không hiểu rõ lắm về giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh. Mong luật sư tư vấn rõ hơn về vấn đề này.

Trả lời:

Chào bạn!

Sau một thời gian hoạt động doanh nghiệp có thể cần mở rộng kinh doanh. Bằng cách thành lập chi nhánh hoặc địa điểm kinh doanh. Nếu muốn mở rộng kinh doanh sang khu vực tỉnh/ phố khác. Doanh nghiệp chỉ có thể thành lập chi nhánh. Còn đối với thành lập địa điểm kinh doanh. Chỉ áp dụng khi muốn mở rộng hoạt động trong cùng khu vực tỉnh/ thành phố. Khi doanh nghiệp đăng ký địa điểm kinh doanh thành công. Sẽ được cơ quan đăng ký kinh doanh cấp cho Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh.

Sau đây Tư Vấn Trí Tâm xin được giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp và giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh như sau:

1. Địa điểm kinh doanh là gì?

Theo Luật Doanh nghiệp 2014, Địa điểm kinh doanh là nơi mà doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể, không có chức năng đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó.

Theo Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 9 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP thì Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh.

Như vậy, từ ngày Nghị định 108/2018/NĐ-CP có hiệu lực từ 10/10/2018. Thì đã bãi bỏ việc doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Bây giờ doanh nghiệp hoàn toàn có thể lập địa điểm kinh doanh ở trong hoặc ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Mà không phải làm thủ tục lập chi nhánh trước. Rồi mới lập địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh nếu khác tỉnh với trụ sở chính như trước đây.

 

Chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh

2. Hồ sơ thông báo lập địa điểm kinh doanh

Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định thành lập địa điểm kinh doanh. Doanh nghiệp phải gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến. Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nếu quá thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh. Doanh nghiệp không gửi thông báo hoặc chậm thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh. Thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật về vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Cụ thể, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi kinh doanh ở địa điểm mà không thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh. Nơi doanh nghiệp thực hiện hoạt động kinh doanh theo Điểm a Khoản 1 Điều 37 Nghị định 50/2016/NĐ-CP.

Nội dung thông báo gồm:

– Mã số doanh nghiệp;

– Tên doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh. (Trường hợp địa điểm kinh doanh được đặt tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi chi nhánh đặt trụ sở);

– Tên và chỉ địa điểm kinh doanh;

– Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;

– Họ, tên, nơi cư trú, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác. Quy định tại Điều 10 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;

– Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp. Đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc doanh nghiệp. Hoặc họ, tên, chữ ký của người đứng đầu chi nhánh đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh.

xem thêm: Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

3. Cách đặt tên địa điểm kinh doanh

Tên địa điểm kinh doanh phải được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt. Các chữ cái F, J, Z, W, chữ số và các ký hiệu.

Tên địa điểm kinh doanh phải được viết hoặc gắn tại địa điểm kinh doanh.

Ví dụ: Địa điểm kinh doanh số 1/2/3/Hà Nội… – Công ty TNHH Minh Khuê.

4. Thời gian trả kết quả lập địa điểm kinh doanh

Khi nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp. Phòng Đăng ký kinh doanh nhập thông tin vào Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Để yêu cầu mã số địa điểm kinh doanh.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Phòng Đăng ký kinh doanh cập nhật thông tin về địa điểm kinh doanh trong. Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu. Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh.

5. Thuế môn bài của địa điểm kinh doanh

Theo điểm b Khoản 3 Điều 5 Nghị định 139/2016/NĐ-CP. Thì người nộp lệ phí môn bài sẽ nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc. (Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh). Kinh doanh ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp lệ phí có trụ sở chính. Đơn vị phụ thuộc thực hiện. Nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của đơn vị phụ thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị phụ thuộc.

Vậy khi lập địa điểm kinh doanh quý công ty. Cần phải đóng thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh của mình tại nơi địa điểm kinh doanh có địa chỉ. Cách xác định mức thuế môn bài của địa điểm kinh doanh không giống như xác định bậc thế môn bài của công ty. Không căn cứ vào số vốn điều lệ của công ty mẹ. Mức thuế môn bài của địa điểm kinh doanh theo quy định hiện nay là 1.000.000đồng/năm.

Vậy nên bạn cần được tư vấn về những quy định pháp luật được hiểu như thế nào là đúng nhất. Tránh hiểu sai lệch và thực hiện sai những dụng ý của nhà làm luật. Vậy nên gọi đến tổng đài tư vấn giấy chứng nhận đăng ký địa điểm kinh doanh. 0397597960 là rất cần thiết để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email. tuvantritam@gmail.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa. Từ đó mà chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

   Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

Trân trọng!

Recommended For You

About the Author: My Trà

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581