CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG THUÊ MẶT BẰNG TRƯỚC THỜI HẠN

đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà

Chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn như thế nào ?

Câu hỏi: Thưa Luật sư! Tôi có thuê 1 căn nhà mục đích kinh doanh quán cafe hát với nhau, thời hạn 3 năm, 10tr/tháng. Trong hợp đồng mục quyền lợi bên thuê có ghi: ” bên thuê được tiếp tục thuê nhà theo các điều khoản đã thỏa thuận trước đó nếu căn nhà thay đổi chủ sở hữu “.

Bây giờ mới thuê được 1 năm thì chủ nhà bán nhà và thông báo cho tôi biết cuối tháng phải dọn (từ lúc thông báo tới cuối tháng là chỉ còn 15 ngày). Họ chỉ bồi thường cho tôi 10tr. Lẽ ra tôi có thể tiếp tục thuê, vì điều khoản ở trên có lợi cho tôi. Nhưng vì bản thân cũng đã sơ suất không làm văn bản hợp đồng về những thỏa thuận bằng miệng của đôi bên. Sau khi thuê nhà tôi có sơn sửa, trang trí lại căn nhà. Không những vậy, quán cafe hát với nhau làm ăn thua lỗ nên tôi đi hủy giấy phép kinh doanh, những phòng karaoke thì tôi cho sinh viên thuê ở, còn phòng khách ở dưới thì tôi làm chỗ mua bán thú cưng. Nói tóm lại, mục đích thuê nhà của tôi đã có thay đổi và bên chủ nhà hoàn toàn không biết chuyện này. Tôi đang làm ăn tốt, bắt đầu có mối có nhiều khách, không muốn trả mặt bằng, mà mức giá họ bồi thường thì chỉ có 10 triệu đồng . Tôi đã thỏa thuận với chủ nhà rồi, họ chỉ chịu trả 10 triệu đồng bồi thường và người chủ mới mua lại để ở nên không chịu cho thuê tiếp.

  1. Tôi có bị yếu thế hơn không vì mục đích sử dụng đã thay đổi mà không báo cho chủ nhà biết. Bên cho thuê cũng vi phạm điều khoản trong hợp đồng và họ chỉ báo trước 15 ngày.
  2. Trường hợp của tôi, tôi có đc yêu cầu bồi thường cao hơn không?

Xin chân thành cảm ơn, Luật sư!

Trả lời:

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tư Vấn Trí Tâm, sau đây chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn như sau:

Bạn thuê nhà để sử dụng vào mục đích kinh doanh, tuy nhiên trên thực tế bạn lại tự ý sử dụng vào mục đích khác mà không thông báo cho bên cho thuê biết. Theo quy định của Luật nhà ở 2014 thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu:

“Điều 132. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

  1. Bên cho thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà và thu hồi nhà ở đang cho thuê khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  2. c) Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận trong hợp đồng”.

Còn để đánh giá bạn có yếu thế hay không, cũng như việc bên cho thuê thông báo trước hạn có 15 ngày là đúng hay sai, trách nhiệm bồi thường đến đâu cần phải căn cứ vào thỏa thuận trong hợp đồng thuê nhà của hai bên.

*Tôi có được yêu cầu bồi thường cao hơn không?

Qua những phân tích nêu trên thì bạn chỉ được bồi thường vì hành vi vi phạm điều khoản hợp đồng do không thông báo đúng thời hạn như trong hợp đồng và trên thực tế thì bạn phải có thiệt hại xảy ra trên thực tế. Và mức bồi thường thiệt hại trên thực tế sẽ căn cứ theo mức độ thiệt hại của bạn.

Vậy tùy thuộc vào mức độ thiệt hại trên thực tế của bạn do hành vi thông báo không đúng thời hạn trong hợp đồng để có thể xác định bạn có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại cao hơn hay không.

Trên đây là những nội dung về dịch vụ luật sư tư vấn chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn Tư vấn Trí Tâm muốn cung cấp đến quý khách hàng. Hy vọng phần tư vấn về vấn đề chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn trên đây sẽ hữu ích với bạn. 

Với nhiều năm kinh nghiệm trong mọi lĩnh vực tư vấn chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn chúng tôi hiểu được rằng chỉ đọc qua quy định pháp luật thôi là chưa đủ, vậy nên bạn cần được tư vấn về những quy định pháp luật được hiểu như thế nào là đúng nhất, tránh hiểu sai lệch và thực hiện sai những dụng ý của nhà làm luật. Vậy nên gọi đến tổng đài tư vấn chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn: 1900.6581 là rất cần thiết để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: tuvantritam@gmail.com  Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

   Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng.

xem thêm: Mẫu hợp đồng thuê mặt bằng làm nhà xưởng

Tư vấn về việc chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn ?

Câu hỏi: Kính chào Tư Vấn Trí Tâm, cháu có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Cháu có 1 hợp đồng thuê nhà. Cháu là bên đi thuê nhà. trong hợp đồng có ghi là: “trong thời gian thực hiện hợp đồng, một trong 2 bên có yêu cầu chấm dứt hợp đồng, thay đổi hoặc bổ sung nội dung đã ký trong hợp đồng thì phải thông báo cho bên kia trước 10 ngày để cùng giải quyết. Và nếu bên nào đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải bồi thường thiệt hại cho bên kia.”

Cháu đã ký hợp đồng với chủ nhà trong vòng 2 tháng, tiền cọc là 1tr. Tiền nhà được tính từ ngày 17 (là ngày cháu vào ở) tới ngày 10 tháng sau, để từ các tháng sau tiền nhà được tính từ ngày 10 để chủ nhà dễ quản lý cùng các phòng trọ khác.

Cháu ở từ ngày 17 tới ngày 23 thì cháu báo với chủ nhà là gia đình cháu có việc nên cháu trả phòng thì chủ nhà trả lời sẽ không trả lại tiền nhà và tiền đặt cọc cho cháu, mặc dù cháu đã báo trước. Cháu nói là đầu tháng cháu sẽ đi. Xin luật sư tư vấn giúp cháu là chủ nhà làm vậy có đúng không ạ?

Cháu xin chân thành cảm ơn!

Chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn
Chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn

Trả lời:

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tư Vấn Trí Tâm, sau đây chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn như sau:

Căn cứ Điều 328 Bộ luật dân sự năm 2015:

“Điều 328. Đặt cọc

  1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

  1. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.”

Vì bạn không nói rõ mục đích của đặt cọc là gì nên chúng tôi chia thành hai trường hợp như sau:

TH1: Việc đặt cọc đảm bảo cho cả việc giao kết và thực hiện hợp đồng thuê nhà thì bạn là bên có lỗi nên bạn sẽ không nhận được tiền cọc. Và việc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng là vi phạm pháp luật vì vậy bạn có trách nhiệm phải bồi thường theo quy định.

TH2:Việc đặt cọc đảm bảo cho việc giao kết hợp đồng thì bạn sẽ nhận được tiền cọc, và bạn vẫn phải bồi thường với việc đơn phương chấm dứt hợp đồng.

TH3: Việc đặt cọc là để đảm bảo việc thực hiện hợp đồng thì bạn sẽ phải chịu trách nhiệm theo TH1.

Chú ý: Nếu bạn cho thuê không chịu trả tiền đặt cọc cho bạn thì việc giải quyết tranh chấp dân sự có thể được giải quyết thông qua thủ tục hòa giải, thủ tục tố tụng tại Tòa án.

Về việc bạn chấm dứt hợp đồng: Luật Nhà ở 2014 quy định bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà trong các trường hợp sau:

“Điều 132. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

  1. a) Không sửa chữa nhà ở khi có hư hỏng nặng;
  2. b) Tăng giá thuê nhà ở bất hợp lý hoặc tăng giá thuê mà không thông báo cho bên thuê nhà ở biết trước theo thỏa thuận;
  3. c) Khi quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba”.

Xét thấy lý do bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng không xuất phát từ lỗi của bên cho thuê, hơn nữa việc bạn thông báo trước cũng chưa chắc đã đảm bảo trước 10 ngày như đã thỏa thuận. Nên việc bạn đơn phương chấm dứt là không đúng quy định, bạn có thể phải bồi thường thiệt hại nếu hợp đồng có thỏa thuận hoặc bên cho thuê chứng minh được thiệt hại.

 

Trên đây là những nội dung về dịch vụ luật sư tư vấn chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn Tư vấn Trí Tâm muốn cung cấp đến quý khách hàng. Hy vọng phần tư vấn về vấn đề chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn trên đây sẽ hữu ích với bạn. 

Với nhiều năm kinh nghiệm trong mọi lĩnh vực tư vấn chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn chúng tôi hiểu được rằng chỉ đọc qua quy định pháp luật thôi là chưa đủ, vậy nên bạn cần được tư vấn về những quy định pháp luật được hiểu như thế nào là đúng nhất, tránh hiểu sai lệch và thực hiện sai những dụng ý của nhà làm luật. Vậy nên gọi đến tổng đài tư vấn chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng trước thời hạn: 1900.6581 là rất cần thiết để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi thư về địa chỉ Email: tuvantritam@gmail.com  Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn nữa để chúng tôi được ngày càng hoàn thiện hơn.

   Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách hàng!

     Trân trọng.

 

Recommended For You

About the Author: Thanh Tùng

Hotline: 19006581
Đặt lịch Tư Vấn
Hotline 24/7: 19006581